माण तालुक्यात पाणीटंचाईची झळ तीव्र; तब्बल ६८ गावे टंचाईग्रस्त, १३ गावे व ९० वाड्यांची तहान टँकरवर

दैनिक स्थैर्य • WhatsApp Channel
सातारा जिल्ह्यातील ताज्या बातम्या
थेट WhatsApp वर मिळवा
WhatsApp Channel JOIN करा ›

 सातारा जिल्ह्यातील माण तालुक्यात पाणीटंचाईचे संकट गडद झाले असून ६८ गावे टंचाईग्रस्त घोषित करण्यात आली आहेत. सध्या १३ गावे आणि ९० वाड्यांना ८ टँकरद्वारे पाणीपुरवठा सुरू करण्यात आला आहे.

स्थैर्य, माण (सातारा), दि. २१ : सातारा जिल्ह्यातील दुष्काळी माण तालुक्यात उन्हाळ्याच्या झळा तीव्र होऊ लागल्या असून, पाणीटंचाईचे मोठे संकट उभे राहिले आहे. तालुक्यातील एकूण १०५ गावांपैकी तब्बल ६८ गावे ‘टंचाईग्रस्त’ म्हणून घोषित करण्यात आली आहेत. सद्यस्थितीत वाढत्या टंचाईमुळे १३ गावे आणि ९० वाड्यांची तहान भागवण्यासाठी प्रशासनाकडून ८ टँकरद्वारे पाणीपुरवठा सुरू करण्यात आला आहे.

टंचाई निवारणासाठी पंचायत समितीत आढावा बैठक

वाढत्या पाणीटंचाईच्या पार्श्वभूमीवर पंचायत समितीच्या ग्रामीण पाणीपुरवठा विभागामार्फत एक विशेष आढावा बैठक नुकतीच पार पडली. पंचायत समितीचे सभापती विक्रम शिंगाडे यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या या बैठकीला उपसभापती प्रियांका जगदाळे, जिल्हा परिषद सदस्य अनिल देसाई, सोनाली पोळ, अलका जगदाळे व शीतल रणपिसे, गटविकास अधिकारी प्रदीप शेंडगे यांच्यासह पंचायत समिती सदस्य आणि संबंधित अधिकारी उपस्थित होते.

वीज जोडणी खंडित न करण्याच्या सूचना

वीजबिल थकबाकीमुळे काही ग्रामपंचायतींच्या पाणी योजनांची वीज जोडणी महावितरणकडून खंडित करण्यात आली होती. मात्र, टंचाईची गंभीर परिस्थिती लक्षात घेऊन संबंधित ग्रामपंचायतींची वीजबिले अंशतः भरून घेऊन वीजजोडणी पुन्हा सुरू करून द्यावी. नागरिकांना पाण्यापासून वंचित राहावे लागू नये, अशा सक्त सूचना या बैठकीत वीज वितरण कंपनीला देण्यात आल्या आहेत.

टँकर प्रस्तावांची सद्यस्थिती :

बैठकीत टंचाईग्रस्त भागातील सद्यस्थितीचा आढावा घेत तातडीच्या उपाययोजनांवर चर्चा करण्यात आली. तालुक्यातील ३३ ग्रामपंचायतींकडून टँकरसाठी प्रस्ताव प्राप्त झाले होते, त्यांची स्थिती खालीलप्रमाणे आहे:

  • १३ प्रस्तावांना मंजुरी देऊन तेथे पाणीपुरवठा सुरू करण्यात आला आहे.

  • १० प्रस्ताव अंतिम मंजुरीसाठी तहसीलदार कार्यालयाकडे पाठवण्यात आले आहेत.

  • काही ठिकाणी पावसामुळे (४ प्रस्ताव) तर उरमोडी कालव्याचे पाणी उपलब्ध झाल्याने (२ प्रस्ताव) असे एकूण ६ प्रस्ताव संबंधित ग्रामपंचायतींकडे परत पाठवण्यात आले आहेत. उर्वरित प्रस्तावांची पडताळणी प्रशासनाकडून सुरू आहे.

“माण तालुक्यात या वाढत्या पाणीटंचाईचा फटका केवळ नागरिकांनाच नव्हे, तर मुक्या पशुधनालाही मोठ्या प्रमाणावर बसत आहे. चारा आणि पाण्यासाठी जनावरांची होरपळ होत असल्याने, जनावरांसाठीही तातडीने टँकरची सुविधा उपलब्ध करून द्यावी, अशी जोरदार मागणी या बैठकीत लोकप्रतिनिधींकडून करण्यात आली.”

हे देखील वाचा

Back to top button
कॉपी करू नका..!