यूपीआय वापरकर्त्यांना बसणार मोठा फटका? डिजिटल व्यवहारांवर अतिरिक्त शुल्क लागू होणार

दैनिक स्थैर्य • WhatsApp Channel
सातारा जिल्ह्यातील ताज्या बातम्या
थेट WhatsApp वर मिळवा
WhatsApp Channel JOIN करा ›

गुगल पे, फोनपे आणि पेटीएमसारख्या यूपीआय ॲप्सवर एमडीआर शुल्क लागू होणार असल्याच्या चर्चेने नागरिकांमध्ये चिंतेचे वातावरण निर्माण झाले आहे.

स्थैर्य, सातारा, दि. १२ ऑक्टोबर : डिजिटल व्यवहारांना चालना देणाऱ्या युनिफाइड पेमेंट्स इंटरफेस म्हणजेच यूपीआय व्यवहारांवर एमडीआर शुल्क (Merchant Discount Rate) आकारले जाण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे. गुगल पे, फोनपे आणि पेटीएम यांसारख्या लोकप्रिय यूपीआय मध्यस्थ ॲप्सद्वारे होणाऱ्या व्यवहारांवर शुल्क लागू करण्याबाबत वित्त मंत्रालय आणि रिझर्व्ह बँकेच्या पातळीवर चर्चा सुरू असल्याचे संकेत मिळत आहेत. या निर्णयामुळे डिजिटल पेमेंट वापरणाऱ्या कोट्यवधी नागरिकांवर आणि लहान व्यापाऱ्यांवर आर्थिक भार पडण्याची शक्यता आहे.

एमडीआर शुल्काबाबत सरकारची नेमकी भूमिका काय?

सध्या देशात सामान्य नागरिकांसाठी आणि लहान व्यापाऱ्यांसाठी यूपीआय व्यवहार पूर्णपणे मोफत आहेत. मात्र, यूपीआयची सेवा देणाऱ्या डिजिटल कंपन्या आणि बँकांना ही यंत्रणा चालवण्यासाठी मोठा खर्च करावा लागतो. त्यामुळे इन्फ्रास्ट्रक्चरचा खर्च भागवण्यासाठी अत्यल्प प्रमाणात एमडीआर शुल्क लागू करावे, अशी मागणी पेमेंट कंपन्यांकडून सातत्याने केली जात आहे. तथापि, सर्वसामान्य नागरिक आणि सूक्ष्म व्यापाऱ्यांवर याचा विपरीत परिणाम होऊ नये, यासाठी सरकार काही विशिष्ट मर्यादा ओलांडणाऱ्या मोठ्या व्यवहारांवरच शुल्क लावण्याचा विचार करत आहे.

डिजिटल व्यवहारांवर काय परिणाम होणार?

जर यूपीआय व्यवहारांवर शुल्क लागू झाले, तर मोठ्या प्रमाणावर डिजिटल पेमेंट्स वापरणाऱ्या व्यापारी वर्गाला फटका बसू शकतो. यामुळे रोख व्यवहारांचे प्रमाण पुन्हा वाढण्याची भीती अर्थतज्ज्ञांनी व्यक्त केली आहे. रिझर्व्ह बँक आणि केंद्र सरकार डिजिटल इंडिया मोहिमेला धक्का न पोहोचता या समस्येवर काय तोडगा काढते, याकडे संपूर्ण देशाचे लक्ष लागले आहे.

 

 

हे देखील वाचा

Back to top button
कॉपी करू नका..!