दुष्काळमुक्तीसाठी ‘पाणी अडवा, पाणी जिरवा’ मोहिमेला गती; मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांचे प्रशासनाला आदेश

दैनिक स्थैर्य • WhatsApp Channel
सातारा जिल्ह्यातील ताज्या बातम्या
थेट WhatsApp वर मिळवा
WhatsApp Channel JOIN करा ›

राज्यातील दुष्काळावर मात करण्यासाठी सर्व विभागांनी समन्वयाने काम करत जलसंवर्धनाला सर्वोच्च प्राधान्य देण्याचे निर्देश मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी दिले आहेत.

स्थैर्य, सातारा, दि. ११ ऑक्टोबर : राज्यातील दुष्काळी परिस्थितीचा सामना करण्यासाठी आणि महाराष्ट्र कायमस्वरूपी दुष्काळमुक्त करण्यासाठी ‘पाणी अडवा, पाणी जिरवा’ या संकल्पनेनुसार जलसंवर्धनाच्या कामांना गती देण्याचे स्पष्ट निर्देश मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी दिले आहेत. वर्षा निवासस्थानी आयोजित उच्चस्तरीय बैठकीत ते बोलत होते. दुष्काळाच्या पार्श्वभूमीवर सर्व शासकीय विभागांनी परस्पर समन्वयातून काम करावे आणि पाण्याचा प्रत्येक थेंब साठवण्यासाठी जलपुनर्भरण प्रकल्पांची प्रभावी अंमलबजावणी करावी, असे आदेश मुख्यमंत्र्यांनी प्रशासनाला दिले आहेत.

जलसंवर्धनाची कामे कागदावर न राहता प्रत्यक्षात पूर्ण करण्याचे आदेश

जलसंधारणाची कामे केवळ कागदावरील नियोजनापुरती मर्यादित न राहता ती वेळेत आणि परिणामकारकपणे पूर्ण झाली पाहिजेत, असा पुनरुच्चार मुख्यमंत्र्यांनी केला. येत्या पावसाळ्यापूर्वी सर्व जलस्रोत तयार राहतील अशा पद्धतीने नियोजित वेळेत कामे उरकण्याच्या सूचना त्यांनी दिल्या. जिल्हाधिकारी, मुख्य कार्यकारी अधिकारी आणि कृषी यंत्रणेने पुढाकार घेऊन कामाचा वेग वाढवावा, असेही त्यांनी स्पष्ट केले. या मोहिमेत पाण्याचा पुनर्वापर, भूजल पातळीत वाढ आणि जुन्या जलस्रोतांची दुरुस्ती यावर विशेष लक्ष दिले जाणार आहे.

वॉटर कप अभियान आणि लोकसहभागावर भर

या बैठकीत ‘पानी फाउंडेशन’चे सहसंस्थापक आणि अभिनेते आमिर खान यांनीही सहभाग नोंदवून लोकसहभागाचे महत्त्व अधोरेखित केले. जानेवारी ते मे या कालावधीत राज्यातील शेतकऱ्यांसाठी प्रशिक्षण व जनजागृती मोहीम राबवली जाणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. प्रत्येक गावातील प्रत्येक कुटुंबाने या जलसाक्षरता आणि जलसंवर्धनाच्या मोहिमेत सक्रिय सहभाग घ्यावा, असे आवाहन प्रशासनासह पानी फाउंडेशनकडून करण्यात आले आहे.

 

 

हे देखील वाचा

Back to top button
कॉपी करू नका..!