
थेट WhatsApp वर मिळवा
पशुधनासाठी चाऱ्याची टंचाई दूर करण्यासाठी राज्य सरकारने गायरान जमिनींवर चारा बँका स्थापन करण्याचा महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतला आहे.
स्थैर्य,सातारा, दि. ०९ ऑक्टोबर : राज्यातील दुष्काळी परिस्थिती आणि पावसाच्या ओढीमुळे निर्माण झालेल्या चारा टंचाईवर मात करण्यासाठी राज्य सरकारने मोठा निर्णय घेतला आहे. राज्यातील गायरान आणि शासकीय पडीक जमिनींवर आता ‘चारा बँका’ उभारल्या जाणार आहेत. पशुधनाला वेळेत आणि पुरेशा प्रमाणात चारा उपलब्ध व्हावा, यासाठी पशुसंवर्धन विभागाने यासंदर्भातील व्यापक आराखडा तयार केला असून यामुळे पशुपालकांना मोठा दिलासा मिळणार आहे.
गायरान जमिनींवर चारा उत्पादन
सततच्या दुष्काळामुळे आणि पावसाच्या अनिश्चिततेमुळे दरवर्षी पशुधनाच्या चाऱ्याचा प्रश्न गंभीर बनतो. यावर कायमस्वरूपी तोडगा काढण्यासाठी शासनाने स्थानिक स्वराज्य संस्था आणि कृषी विभागाच्या मदतीने गायरान जमिनींवर चारा पिकांची लागवड करण्याचा निर्णय घेतला आहे. या चारा बँकांच्या माध्यमातून हायड्रोपोनिक्स आणि सुधारित तंत्रज्ञानाचा वापर करून दर्जेदार हिरवा व वाळलेला चारा उत्पादित केला जाईल.
पशुपालकांना टंचाईच्या काळात आधार
या योजनेअंतर्गत उत्पादित झालेला चारा टंचाईच्या काळात सवलतीच्या दरात अथवा गरजेनुसार पशुपालकांना वितरित केला जाणार आहे. यामुळे दुष्काळी भागात छावण्यांवर अवलंबून राहण्याचे प्रमाण कमी होईल. पशुधनाचे पोषण व्यवस्थित व्हावे आणि दूध उत्पादनात घट होऊ नये, यासाठी हा प्रकल्प अत्यंत निर्णायक ठरेल, असा विश्वास प्रशासनाकडून व्यक्त केला जात आहे.



