उमेदवारी अर्ज भरताना कागदपत्रे अपलोड करण्याचे ‘टेंशन’ मिटले; शनिवारी सुट्टीच्या दिवशीही अर्ज स्वीकारणार!


स्थैर्य, फलटण, दि. १४ नोव्हेंबर : राज्य निवडणूक आयोगाने नगरपरिषद आणि नगरपंचायत निवडणुकीसाठी उमेदवारी अर्ज भरण्याच्या प्रक्रियेबाबत महत्त्वपूर्ण स्पष्टीकरण दिले आहे. उमेदवारी अर्ज भरताना संकेतस्थळावर कागदपत्रे स्कॅन करून अपलोड करण्याची आवश्यकता नाही, असे आयोगाने स्पष्ट केले आहे. तसेच, शनिवार दिनांक १५ नोव्हेंबर रोजी सुट्टी असली तरीही नामनिर्देशन पत्रे स्वीकारली जाणार आहेत. या निर्णयामुळे उमेदवारांना मोठा दिलासा मिळाला आहे.

राज्यातील नगरपरिषदा आणि नगरपंचायतींच्या सार्वत्रिक निवडणुकांसाठी सध्या नामनिर्देशन पत्र (उमेदवारी अर्ज) दाखल करण्याची प्रक्रिया सुरू आहे. ही प्रक्रिया ऑनलाईन असल्याने अनेक उमेदवारांमध्ये कागदपत्रे अपलोड करण्याबाबत संभ्रम होता. आयोगाने प्रसिद्धीपत्रकाद्वारे हा संभ्रम दूर केला आहे. उमेदवारांनी केवळ आयोगाच्या संकेतस्थळावर जाऊन नामनिर्देशन पत्र आणि शपथपत्रातील माहिती भरणे आवश्यक आहे. तिथे कोणतेही कागदपत्र अपलोड करण्याची सक्ती नाही.

ऑफलाईन जमा करणे अनिवार्य

उमेदवारांनी संकेतस्थळावर संपूर्ण माहिती भरल्यानंतर त्या अर्जाची प्रिंट (मुद्रित प्रत) काढणे आवश्यक आहे. या प्रिंटवर उमेदवाराने स्वतःची आणि सूचकाची स्वाक्षरी करणे बंधनकारक आहे. त्यानंतर स्वाक्षरी केलेल्या अर्जासोबत आवश्यक त्या सर्व मूळ कागदपत्रांचा संच (उदा. जात प्रमाणपत्र, अनामत रक्कम पावती इ.) जोडून तो निवडणूक निर्णय अधिकाऱ्यांकडे विहित मुदतीत प्रत्यक्ष जाऊन जमा करायचा आहे.

शनिवारी कार्यालये सुरू राहणार

उमेदवारी अर्ज दाखल करण्यासाठी १७ नोव्हेंबर २०२५ ही अंतिम मुदत आहे. दरम्यान, शनिवार, दिनांक १५ नोव्हेंबर रोजी सुट्टीचा दिवस असला तरी, निवडणूक आयोगाने या दिवशी नामनिर्देशन पत्रे स्वीकारण्याचे आदेश दिले आहेत. सर्व निवडणूक निर्णय अधिकाऱ्यांना याबाबत सूचना देण्यात आल्या आहेत. त्यामुळे उमेदवारांना शनिवारी देखील आपला अर्ज दाखल करता येईल. मात्र, रविवार दिनांक १६ नोव्हेंबर रोजी अर्ज स्वीकारले जाणार नाहीत, याची नोंद घ्यावी.

संकेतस्थळ आणि पासवर्डची काळजी

इच्छूक उमेदवारांनी https://mahasecelec.in या संकेतस्थळावर नोंदणी करणे आवश्यक आहे. नोंदणी १७ नोव्हेंबर रोजी दुपारी २ वाजेपर्यंत सुरू राहील. उमेदवारांनी नोंदणी करताना तयार केलेला ‘लॉगिन आयडी’ आणि ‘पासवर्ड’ स्वतःकडे जपून ठेवावा, कारण शपथपत्र आणि अर्जातील माहिती भरण्यासाठी तो वारंवार लागणार आहे.

अंतिम मुदत १७ नोव्हेंबर

भरलेला अर्ज आणि कागदपत्रांचा संच निवडणूक निर्णय अधिकाऱ्यांकडे जमा करण्यासाठी १७ नोव्हेंबर २०२५ रोजी दुपारी ३ वाजेपर्यंतची मुदत आहे. शेवटच्या दिवशी होणारी गर्दी आणि तांत्रिक अडचणी टाळण्यासाठी उमेदवारांनी वेळेत अर्ज भरावेत आणि शनिवारी मिळणाऱ्या वाढीव वेळेचा लाभ घ्यावा, असे आवाहन करण्यात आले आहे.

निवडणूक आयोगाच्या या स्पष्टीकरणामुळे ग्रामीण आणि शहरी भागातील उमेदवारांवरील तांत्रिक कामाचा बोजा कमी झाला आहे. आता केवळ ऑनलाईन माहिती भरून, कागदपत्रे प्रत्यक्ष जोडायची असल्याने प्रक्रिया अधिक सुलभ झाली आहे. फलटण नगरपरिषद निवडणुकीसाठी इच्छुक असलेल्या उमेदवारांनी या बदलाची नोंद घेऊन आपली कागदपत्रे वेळेत जमा करावीत.


Back to top button
Don`t copy text!