आदर्कीत ग्राम सुरक्षा यंत्रणेच्या मदतीने चोरलेल्या गाई सापडल्या


दैनिक स्थैर्य | दि. 21 जुलै 2025 । फलटण । फलटण तालुक्यातील आदर्की खुर्द या गावात माजी सरपंच संजय निंबाळकर यांच्या दोन गाई, ज्यांची किंमत १ ते १.५ लाख रुपये होती, रात्री १ ते २ च्या दरम्यान चोरीला गेल्या. ग्राम सुरक्षा यंत्रणेच्या तात्काळ आणि प्रभावी वापरामुळे दोन तासांत या गाई शोधण्यात यश आले, ज्यामुळे गावकऱ्यांमध्ये समाधान वाटले.

रात्री चोरी लक्षात आल्यावरही रात्रभर गाई मिळाल्या नाहीत. सकाळी ९:१९ वाजता सामाजिक कार्यकर्ते महेश निंबाळकर यांनी ग्राम सुरक्षा यंत्रणेच्या टोलफ्री हेल्पलाइन नंबर 18002703600 वरून तात्काळ माहिती गावात प्रसारित केली. त्यानंतर गावकऱ्यांनी संघबद्ध पद्धतीने आदर्की बुद्रुक गावाच्या शिवेवर कॉल दिला आणि दोन तासांत चोरीस गेलेल्या गाई सापडल्या.

सातारा जिल्हा पोलीस दल व जिल्हा परिषद छत्रपती सातारा यांच्या संयुक्त उपक्रमाने स्थापन केलेल्या ग्राम सुरक्षा यंत्रणेत जिल्ह्यातील १२३४ गावे सहभागी आहेत. यंत्रणेत ९.११ लाख नागरिक सहभागी असून आतापर्यंत १२४८७ वेळा या यंत्रणेचा यशस्वी वापर झाला आहे. नागरिक आपत्कालीन स्थितीत या टोलफ्री नंबरवर (18002703600, 9822112281) कॉल करून संपूर्ण परिसरातील नागरिकांना सतत सावध करता येतो. घटना, अपघात, चोरी किंवा इतर तातडीच्या प्रसंगात आवाजातील माहिती एका वेळी गावकऱ्यांपर्यंत पोहोचावी, हे यंत्रणेचे मुख्य उद्दिष्ट आहे[1][3][4].

जिल्हा परिषद कार्यालय व जिल्हा पोलीस अधीक्षक कार्यालय यांनी ग्रामपंचायतांना यंत्रणाचा यशस्वी वापर करण्याचे निर्देश दिले आहेत. यंत्रणा वापरल्यामुळे गुन्हेगारी घटनांवर नियंत्रण मिळणे शक्य झाले असून नागरिक आणि प्रशासनामधील संवाद जलद झाला आहे. ही संपूर्ण स्वयंचलित यंत्रणा गावासाठी सोपी व प्रभावी ठरली असून, प्रत्येक नागरिक आपत्तीवेळी परिसरातील लोकांना त्वरित माहिती देऊ शकतो. चोरट्यांवर वावर ठरवण्यासाठी तसेच वाहन चोरीच्या घटना परिसरातील गावांमध्ये त्वरित शेकडो किमीवर प्रसारित केल्या जातात. चुकीचे संदेश, अपूर्ण माहिती यामुळे फसवणूकीपासून बचाव करण्याचे यंत्रणेत विशेष नियम आहेत.


Back to top button
Don`t copy text!