
दैनिक स्थैर्य | दि. 30 जून 2025 | गोखळी | केंदूर (ता. शिरूर) आणि नसरापूर-माळेगाव (ता. पुरंदर) ते पंढरपूरसाठी निघालेल्या संत श्रेष्ठ श्री कान्होराज महाराज आणि श्री बनेश्वर यांच्या पायी पालखी सोहळ्यांचे गोखळी पाटी येथे गुरुवारी गोखळी ग्रामस्थांच्या वतीने मोठ्या भक्तिभावाने जंगी स्वागत करण्यात आले. पुणे जिल्ह्यातील सात दिवसांच्या प्रवासानंतर सातारा जिल्ह्यात प्रवेश करताच गोखळी-मेखळी निरानदीवरील पुलावर टाळ-मृदंगाच्या गजरात स्वागताने वारकऱ्यांचे मनोबल उंचावले गेले.
श्री बनेश्वर पालखी सोहळा सासवड, जेजुरी, मोरगाव, निरा वागज व घाडगेवाडी मार्गे गोखळी येथील दक्षिणमुखी हनुमान मंदिरात शांततेने विसावला. यावेळी श्री बनेश्वराच्या पादुकांना निरा नदीच्या पात्रात पंचामृताने स्नान करण्यात आले, आणि भक्तीमय वातावरणात अखंड जयघोष सुरु झाला. पालखी दिंडी भजन-हरिनामाच्या गजरात गोखळी पाटीकडे टाळ-मृदंगाच्या साथीने मार्गस्थ झाली. गोखळी ग्रामस्थांनी उभारलेल्या मंडपात वारकऱ्यांना दुपारचे जेवण दिले गेले.
श्री बनेश्वर पालखी सोहळ्याचे प्रमुख ह.भ.प. नवनाथ निम्हण महाराज यांनी गोखळी ग्रामस्थांचे आभार मानले आणि यापुढील काळात दरवर्षी श्री बनेश्वराच्या पादुकांना नीरानदी घाटावर पंचामृताने स्नान परंपरा सुरू होईल असे जाहीर केले.
पालखी सोहळ्याच्या काळात गोखळी प्राथमिक उपआरोग्य केंद्राकडून मोफत वैद्यकीय सेवा उपलब्ध करून दिल्या गेल्या. वन लाईफ फिटनेस जिमचे जगदीश मदने यांच्या माध्यमातून मोफत मसाज सेवा देण्यात आली. अभिजित भैय्या मित्र मंडळाकडून वारकऱ्यांना १० बिस्किटे बॉक्स, ५० डझन केळी, चहा तसेच कपड्यांच्या साबणांचे वाटप करण्यात आले.
संत श्रेष्ठ श्री कान्होराज महाराज पालखी सोहळा सुवर्ण महोत्सवी वर्ष साजरा करत असून त्यांनी संत ज्ञानेश्वर महाराजांचे काका म्हणून इतिहासात महत्त्वपूर्ण स्थान आहे. पंढरपूरकडे जाणाऱ्या दोन्ही पालख्यांच्या मार्गांवर गेल्या काळी लोणंद येथे औपचारिक भेट होत असे, ज्याला या वर्षी ‘काका-पुतण्यांचा भेट सोहळा’ म्हणून अधिकृतपणे रूप दिले गेले.
संत श्रेष्ठ कान्होराज पाठक महाराजांचे १६वे वंशज, कीर्तनकार सारंग महाराज राजपाठक यांनी सांगितले की, या भेटीने संत ज्ञानेश्वर आणि संत कान्होराज यांच्या देवात्म्यांच्या परंपरेला नवी उंची मिळाली आहे.
श्री संत कान्होराज महाराज आणि श्री बनेश्वर यांच्या पालखी सोहळ्याने गोखळी परिसर भक्तिपूर्ण वातावरणात बुडुन गेला होता. अडीच वाजता श्री बनेश्वर पालखी पंढरपूर कडे, तर सायंकाळी ५ वाजता संत कान्होराज महाराज पालखी कडे प्रस्थान करून वारकऱ्यांनी सातारा जिल्ह्यातील पायी चालत प्रवास सुरू ठेवला. या ऐतिहासिक यात्रा सोहळ्यांमध्ये चार-चाकी वाहने, ट्रक टेम्पो, सरकारी ॲम्बुलन्स, आणि पाण्याच्या टँकर्यांसह सुमारे तीन ते चार हजार वारकरी सहभागी झाले हे उत्साहवर्धक आहे.